A- A A+ | Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+

Người xem đánh bạc có bị xử lý hình sự không?

Đây là thắc mắc của nhiều người, nhất là dịp Tết đến gần nhiều chiếu bạc được bày ra để giải trí cũng có mà "đỏ - đen" cũng không hiếm.

Người xem đánh bạc có bị xử lý hình sự không? - Ảnh 1.

Dù "đứng xem" đánh bạc, đá gà cũng sẽ bị công an tạm giữ. Trong ảnh: Một vụ đá gà ăn tiền bị Công an huyện Châu Thành, Trà Vinh bắt quả tang - Ảnh do công an Trà Vinh cung cấp

Câu hỏi này cũng vừa được một bạn đọc tên N.N.N.Y. gửi đến Bộ Công an.

"Vừa rồi, chồng tôi bị bắt vì vô tình đi xem đánh bạc và đá gà ở sòng bạc lớn. Hiện tại chồng tôi đã bị giam giữ được 24 tiếng. Bộ công an cho tôi hỏi, trường hợp của chồng tôi thì sẽ bị xử lý như thế nào? Nếu chỉ xem mà không tham gia vào sới bạc thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?" - chị N.Y. hỏi.

Trả lời câu hỏi này, đại diện Bộ Công an cho biết khi cơ quan điều tra bắt quả tang một vụ đánh bạc, thường có rất đông người tham gia đánh bạc, tổ chức đánh bạc và xem đánh bạc. Sau khi lập biên bản bắt người có hành vi phạm tội quả tang, cơ quan điều tra sẽ ra quyết định tạm giữ (3 ngày) để làm rõ.

Các cơ quan tiến hành tố tụng căn cứ vào kết quả điều tra "nếu có đủ tài liệu xác định chồng bạn có tham gia đánh bạc (hoặc tổ chức đánh bạc) thì sẽ bị xử lý theo quy định của Điều 321 hoặc Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015. Nếu hành vi đánh bạc chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ".

Theo Bộ Công an, nếu có đủ tài liệu xác định chồng của chị N.Y. chỉ "đi xem đánh bạc" thì sẽ được trả tự do, không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc (hoặc tổ chức đánh bạc).

Trường hợp hành vi của chồng chị N.Y. đủ yếu tố cấu thành tội khác thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đã vi phạm.


Tác giả: Theo Cổng thông tin điện tử Bộ Công an
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Dự báo thời tiết

Trang tin điện tử tổng hợp về 

Tin tức Tài chính trong nước và quốc tế

Giấy phép hoạt động số 4171/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 30/08/2019

Giấy phép sửa đổi số 3928/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 02/12/2020

Chịu trách nhiệm nội dung trang thông tin điện tử tổng hợp: 

Giám đốc - Nguyễn Thanh Hà

ĐT: 024 62541423

Công ty TNHH Carvill Việt Nam

Tầng 5, Tòa nhà VIT Tower 519 Kim Mã, Phường Ngọc Khánh, 

Quận Ba Đình, Hà Nội

Email: carvillvn.info@gmail.com

Website: http://carvill-vietnam.com

Báo giá quảng cáo