A- A A+ | Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+

Đóng BHXH không liên tục, tính thời gian đóng thế nào?

Bà Cẩm Tú đóng BHXH được 8 tháng sau đó nghỉ việc ở nhà, không đóng BHXH trong 1 năm. Bà Tú hỏi, sau khi chuyển sang đóng BHXH tự nguyện thì bà được đóng tiếp vào 8 tháng đã đóng trước đó hay phải đóng BHXH lại từ đầu?

Thời gian đóng BHXH được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Khoản 5 Điều 3 Luật BHXH năm 2014 có quy định về thời gian đóng BHXH như sau:

“Thời gian đóng BHXH là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng BHXH không liên tục thì thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH”.

Do vậy, thời gian đóng BHXH tự nguyện của bà vẫn được tính vào tổng quá trình đóng BHXH và được cộng nối với quá trình đóng BHXH bắt buộc trước đó để làm căn cứ tính hưởng các chế độ BHXH khi đủ điều kiện


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Dự báo thời tiết

Trang tin điện tử tổng hợp về 

Tin tức Tài chính trong nước và quốc tế

Giấy phép hoạt động số 4171/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 30/08/2019

Giấy phép sửa đổi số 3928/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 02/12/2020

Chịu trách nhiệm nội dung trang thông tin điện tử tổng hợp: 

Giám đốc - Nguyễn Thanh Hà

ĐT: 024 62541423

Công ty TNHH Carvill Việt Nam

Tầng 5, Tòa nhà VIT Tower 519 Kim Mã, Phường Ngọc Khánh, 

Quận Ba Đình, Hà Nội

Email: carvillvn.info@gmail.com

Website: http://carvill-vietnam.com

Báo giá quảng cáo